Sunday, November 09, 2025 09:13:36 PM

Rabi Crops MSP Hike: मोदी सरकारची शेतकऱ्यांना भेट! गव्हाच्या किमान आधारभूत किमतीत केली ‘एवढी’ वाढ

गहू हे भारतातील मुख्य रब्बी पीक आहे. गव्हाची पेरणी सामान्यतः ऑक्टोबरच्या अखेरीस सुरू होते, तर कापणी मार्चमध्ये सुरू होते.

rabi crops msp hike मोदी सरकारची शेतकऱ्यांना भेट गव्हाच्या किमान आधारभूत किमतीत केली ‘एवढी’ वाढ

Rabi Crops MSP Hike: शेतकऱ्यांसाठी एक महत्त्वाची आणि आनंदाची बातमी आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत गव्हाच्या किमान आधारभूत किमतीत (एमएसपी) 6.59 टक्के वाढ करण्यास मंजुरी देण्यात आली आहे. पुढील विपणन वर्ष 2026-27 साठी, किमान आधारभूत किंमत प्रति क्विंटल 2,585 रुपये असेल, जी गेल्या वर्षीच्या 2,425 रुपये प्रति क्विंटलपेक्षा 160 रुपये जास्त आहे. शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवणे आणि रब्बी पिकाची सुरक्षितता सुनिश्चित करणे हे या निर्णयाचे उद्दिष्ट आहे.

गहू हे भारतातील मुख्य रब्बी पीक आहे. गव्हाची पेरणी सामान्यतः ऑक्टोबरच्या अखेरीस सुरू होते, तर कापणी मार्चमध्ये सुरू होते. गव्हामध्ये ज्वारी, बार्ली, हरभरा आणि मसूर यासारख्या इतर रब्बी पिकांचा समावेश असतो. गव्हाचे विपणन वर्ष एप्रिल 2026 मध्ये सुरू होते, परंतु बहुतेक सरकारी खरेदी जूनपर्यंत पूर्ण होते. मंत्रिमंडळाच्या बैठकीनंतर माहिती आणि प्रसारण मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी माध्यमांना सांगितले की, 2026-27 विपणन वर्षासाठी मंत्रिमंडळाने सहा रब्बी पिकांसाठी किमान आधारभूत किंमत मंजूर केली आहे. गव्हाचा किमान आधारभूत किंमत प्रति क्विंटल 2,585 रुपये निश्चित करण्यात आली आहे. हा निर्णय कृषी खर्च आणि किंमत आयोगाच्या (CACP) शिफारशींवर आधारित होता.

हेही वाचा - Loans for Companies: RBI ची मोठी घोषणा! आता विलीनीकरण आणि अधिग्रहणासाठी कंपन्यांना बँकांकडून कर्ज मिळणार

उत्पादन लक्ष्य  

दरम्यान, 2025-26 पीक वर्षासाठी सरकारने 119 दशलक्ष टन गहू उत्पादनाचे विक्रमी लक्ष्य ठेवले आहे. गेल्या वर्षी अंदाजे उत्पादन 117.5 दशलक्ष टन होते, जे आधीच एक विक्रम होते. हे केवळ शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठीच नाही तर देशात पुरेसा गहू पुरवठा आणि अन्न सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी देखील आहे.

हेही वाचा - UPI Payment New Rule: आजपासून यूपीआय पेमेंटमध्ये हे बदल होणार

शेतकऱ्यांसाठी फायदे

तथापी, किमान आधारभूत किंमतमध्ये 160 रुपयांची वाढ झाल्याने याचा थेट शेतकऱ्यांना फायदा देईल. यामुळे त्यांना गहू खरेदी दरम्यान जास्त नफा मिळेल आणि उत्पादन खर्च कमी होईल. तज्ज्ञांच्या मते, या निर्णयामुळे शेतकऱ्यांची आर्थिक स्थिती मजबूत होईल आणि पुढील रब्बी हंगामात अधिक गुंतवणूक आणि उत्पादनाला प्रोत्साहन मिळेल.


सम्बन्धित सामग्री