सोशल मीडियावर दररोज असंख्य बातम्या, व्हिडिओ आणि घटना व्हायरल होत असतात. काही घटना दुःखद असतात, काही अपघातांच्या असतात, तर काही आनंद, यश आणि संघर्षातून मिळालेल्या विजयाच्या असतात. अशाच एका हृदयस्पर्शी घटनेनं सध्या सोशल मीडियावर सर्वांचं लक्ष वेधून घेतलं आहे. सिंधुदुर्ग जिल्ह्यातील कुडाळ तालुक्यातील पिंगुळी गावात राहणाऱ्या गोपाळ सावंत या तरुणाची ही यशोगाथा अनेकांसाठी प्रेरणा ठरत आहे.
गोपाळ सावंत यांची नुकतीच केंद्रीय राखीव पोलीस दलात म्हणजेच CRPF मध्ये निवड झाली. ही बातमी जितकी अभिमानाची आहे, तितकीच ती भावूक करणारीही आहे. कारण या यशामागे आहे एका आईचा संघर्ष, कष्ट आणि न थकणारी जिद्द. गोपाळची आई कुडाळ नगरपंचायत परिसरात फुटपाथवर भाजी विकून कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करत होती. प्रतिकूल परिस्थिती, आर्थिक अडचणी आणि समाजातील अनेक अडथळे असूनही तिनं आपल्या मुलाच्या शिक्षणात कधीही तडजोड केली नाही.
गोपाळच्या निवडीचा आनंदाचा क्षण एका व्हिडिओत कैद झाला असून तो सध्या सोशल मीडियावर प्रचंड व्हायरल होत आहे. या व्हिडिओमध्ये गोपाळ आणि त्याचे सहकारी आनंद साजरा करताना दिसतात. गुलाल उधळत ते थेट फुटपाथवर भाजी विकत बसलेल्या गोपाळच्या आईकडे जातात. आपल्याला सरकारी वर्दी मिळाल्याची बातमी सांगताच गोपाळ आईच्या पायावर डोकं टेकवतो. त्या क्षणी आई-मुलाच्या डोळ्यांतून अश्रू ओघळतात. अनेक वर्षांच्या कष्टांचं चीज झाल्याचा तो क्षण पाहून पाहणाऱ्यांच्याही डोळ्यांत पाणी येतं.
या आईनं भाजी विक्री करताना केवळ संसार चालवला नाही, तर आपल्या मुलाच्या स्वप्नांना बळ दिलं. रोजच्या मेहनतीतून तिनं शिक्षणाची फी भरली, गरजा भागवल्या आणि मुलाला योग्य मार्गावर ठेवण्यासाठी सतत प्रयत्न केले. गरिबी असूनही तिनं कधीही हार मानली नाही. आज त्याच कष्टांना यशाचं सोनं लाभलं आहे.
या व्हिडिओवर सोशल मीडियावरून मोठ्या प्रमाणावर प्रतिक्रिया उमटत आहेत. अनेकांनी “आईच्या कष्टाचं फळ मिळालं”, “आईचं ऋण फेडलं भावा”, “अशी माऊली खूप भाग्यवान असते” अशा भावना व्यक्त केल्या आहेत. काहींनी हा व्हिडिओ आजच्या तरुणांसाठी प्रेरणादायी असल्याचं म्हटलं आहे.
गोपाळ सावंत यांची ही यशकथा सांगते की परिस्थिती कितीही कठीण असली, तरी मेहनत, चिकाटी आणि आई-वडिलांचा आशीर्वाद असेल, तर स्वप्नं नक्कीच पूर्ण होतात. फुटपाथवरून सुरू झालेला हा प्रवास आज देशसेवेच्या वर्दीपर्यंत पोहोचला आहे, आणि म्हणूनच ही कथा केवळ एक व्हायरल व्हिडिओ नाही, तर संघर्षातून मिळालेल्या यशाची जिवंत कहाणी आहे.