Fake Cancer Medicine Racket : कर्करोगाच्या बनावट औषधांच्या रॅकेटचा पर्दाफाश; 90 हून अधिक रुग्णालये तपासणीच्या फेऱ्यात, एकाला अटक

बंगळुरू : बंगळुरूमध्ये कर्करोगावरील औषधे आणि इतर अत्यंत महत्त्वाच्या औषधांशी संबंधित बनावट औषधांच्या रॅकेटचा तपास सुरू झाला आहे. शहरातील 90 हून अधिक रुग्णालये आणि दवाखान्यांना बनावट किंवा पुनर्पॅकेज केलेली औषधे पुरवली गेली होती का, याचा तपास अधिकारी करत आहेत. बंगळुरू पोलिसांचे विशेष तपास पथक (SIT) आणि औषध नियंत्रण विभाग यांच्या संयुक्त तपासादरम्यान, या नेटवर्कचा एक भाग असल्याचा […]

Fake Cancer Medicine Racket : कर्करोगाच्या बनावट औषधांच्या रॅकेटचा पर्दाफाश; 90 हून अधिक रुग्णालये तपासणीच्या फेऱ्यात, एकाला अटक

बंगळुरू : बंगळुरूमध्ये कर्करोगावरील औषधे आणि इतर अत्यंत महत्त्वाच्या औषधांशी संबंधित बनावट औषधांच्या रॅकेटचा तपास सुरू झाला आहे. शहरातील 90 हून अधिक रुग्णालये आणि दवाखान्यांना बनावट किंवा पुनर्पॅकेज केलेली औषधे पुरवली गेली होती का, याचा तपास अधिकारी करत आहेत. बंगळुरू पोलिसांचे विशेष तपास पथक (SIT) आणि औषध नियंत्रण विभाग यांच्या संयुक्त तपासादरम्यान, या नेटवर्कचा एक भाग असल्याचा संशय असलेल्या 'वीरेश कुमार जैन' या फार्मसी मालकाला अटक करण्यात आली आहे.

मिनर्व्हा सर्कलजवळील कृपा हेल्थकेअरवर अधिकाऱ्यांनी छापा टाकून मोठ्या प्रमाणात संशयित बनावट औषधे जप्त केल्यानंतर तपास अधिक तीव्र झाला. तपासकर्त्यांना संशय आहे की, हे नेटवर्क रुग्णालये, क्लिनिक्स आणि मेडिकल दुकानांना कर्करोगाची औषधे, जीवनरक्षक औषधे आणि आयसीयू इंजेक्शन्स पुरवत होते. तसेच ती कथितरित्या जवळपास 50 टक्के सवलतीत देत होते. तपासकर्त्यांच्या मते, या रॅकेटमध्ये कमी किमतीत औषधे मिळवणे, ती वेगळ्या नावांनी पुन्हा ब्रँड करणे आणि चढ्या दराने त्यांची विक्री करणे यांचा समावेश होता. अधिकाऱ्यांना असाही संशय आहे की, मुदत संपलेली औषधे नव्या डब्यांमध्ये पुन्हा पॅक करून त्यावर बनावट लेबले लावली जात होती. यातील काही लेबल तर नामांकित औषध कंपन्यांच्या ब्रँडिंगसारखी दिसत असल्याचा आरोप आहे.

हेही वाचा : Nerul Crime : दोनदा कार रिव्हर्स घेतली आणि अंगावर…; पार्किंगच्या क्षुल्लक वादात मध्यस्थी करणाऱ्या तरुणाला चिरडलं

कृपा हेल्थकेअरच्या परिसराचा वापर साठवणूक आणि वितरण केंद्र म्हणून केला जात असल्याचा संशय आहे, जिथून ही औषधे मेडिकल दुकाने, रुग्णालये आणि क्लिनिक्समध्ये पाठवली जात असल्याचा आरोप आहे. या संशयास्पद रॅकेटचे आंतरराज्यीय जाळे होते का, याची तपासणी तपास अधिकारी करत आहेत. औषधांची वाहतूक किंवा वितरण करण्यास मदत केल्याचा संशय 15 हून अधिक 'मेडिकल रिप्रेझेंटेटिव्ह्ज'वर (औषध प्रतिनिधींवर) आहे. पोलीस सहआयुक्त (पश्चिम) आणि एसआयटीचे (SIT) प्रमुख वामसी कृष्णा यांनी सांगितले की, या जाळ्याचा नेमका विस्तार अद्याप स्पष्ट झालेला नाही. औषधांची हालचाल आणि पैशांची देवाणघेवाण यांचा मागोवा घेण्यासाठी पोलीस तपासादरम्यान जप्त केलेले बँक व्यवहार, खरेदी-विक्रीच्या नोंदी आणि इतर कागदपत्रांची तपासणी करत आहेत.

वीरेश कुमार गेल्या पाच वर्षांपासून ही संस्था चालवत होता, असा पोलिसांना संशय आहे. तसेच, त्याचा प्रशांतशी संबंध होता, असा आरोपही तपासकर्त्यांनी केला आहे. प्रशांतला या नेटवर्कमधील मुख्य आरोपी आणि सूत्रधार मानले जात आहे. प्रशांत सध्या फरार असून पोलीस पथके त्याचा शोध घेत आहेत. या प्रकरणात आतापर्यंत केवळ वीरेश कुमारलाच अटक करण्यात आली आहे. ही तपासणी 18 ऑगस्ट रोजी बेंगळुरू दक्षिण जिल्ह्यातील बिदादी आणि दोडडेरी भागातील एका फार्महाऊसवर टाकण्यात आलेल्या धाडीशी संबंधित आहे. या धाडीदरम्यान अधिकाऱ्यांनी सुमारे 5 कोटी रुपये किमतीची संशयास्पद बनावट औषधे जप्त केली होती. जप्त केलेल्या साहित्यामध्ये बनावट बिले, इंजेक्शन भरण्याची उपकरणे आणि बनावट लेबल्स यांचाही समावेश होता. या धाडीनंतर तपास अधिकाऱ्यांनी तपासाची व्याप्ती वाढवली आणि कर्नाटक, हरियाणा, हिमाचल प्रदेश, तामिळनाडू व महाराष्ट्र या राज्यांमधील 10 हून अधिक ठिकाणी समन्वित शोधमोहिमा राबवल्या. तपासादरम्यान पुढे 'कृपा हेल्थकेअर' आणि 'वीरेश कुमार' यांची नावे समोर आली. संशयास्पद बनावट औषधे ज्या रुग्णालयांना किंवा इतर वैद्यकीय संस्थांना पुरवली गेली असावीत, त्यांची ओळख पटवणे आणि या संपूर्ण प्रकरणाची व्याप्ती निश्चित करणे, यासाठी आता एसआयटी (SIT) आणि औषध नियंत्रण विभाग काम करत आहेत.

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number