अमरावती: अमरावतीतील 118 पाकिस्तानी हिंदू नागरिकांना भारतीय नागरिकत्व मिळविण्यासाठी मोठा दिलासा मिळाला आहे. हे सर्व नागरिक पाकिस्तानच्या सिंध प्रांतातील असून, त्यांनी भारतात स्थायिक होण्यासाठी 10 ते 15 वर्षांपूर्वी लॉंग टर्म व्हीजा घेतला होता. भारतीय नागरिकत्व प्राप्त करण्यासाठी त्यांनी केंद्र सरकारकडे अर्ज केला आहे आणि त्यांचे कागदपत्र सत्यापन प्रक्रियेत आहेत.
अमरावतीत 118 पाकिस्तानी नागरिकांचे वास्तव्य आहे, ज्यात मुख्यतः हिंदू धर्मीय नागरिकांचा समावेश आहे. या नागरिकांनी पाकिस्तानातील धार्मिक असहिष्णुतेमुळे आपल्या देशाला सोडून भारतात आश्रय घेतला आहे. त्यांचा मुख्य व्यवसाय किंवा रोजगार हा शेती, व्यापार, तसेच काहींनी छोटे उद्योग सुरू केले आहेत.
या 118 पाकिस्तानी नागरिकांपैकी अनेक नागरिकांनी विविध उद्योग सुरू करून आपल्या कुटुंबाचा उदरनिर्वाह केला आहे. अमरावतीतील स्थानिक समाजाने त्यांना सहजतेने स्वीकारले असून, त्यांचे समाजातील एक महत्त्वाचे स्थान आहे. सिंध प्रांतातील असलेले हे नागरिक पाकिस्तानातील धार्मिक व सामाजिक तणावामुळे आपले घर सोडून भारतात आले होते. त्यांच्या जीवनाची स्थिती आणि त्यांचे रोजचे संघर्ष फार वेगळे आहेत, परंतु भारतीय समाजात त्यांनी स्वतःला सामील करून घेतले आहे.
हेही वाचा:भारतीय नौदल लढाईसाठी सज्ज; अरबी समुद्रातून डागली जहाजविरोधी क्षेपणास्त्रे
भारतीय नागरिकत्वासाठी अर्ज करणाऱ्यांना मोठा दिलासा मिळाल्यामुळे यांचा हक्कपूर्ण समावेश होण्याची शक्यता आहे. केंद्र सरकारकडून त्यांच्या कागदपत्रांची पडताळणी सुरू आहे. या प्रक्रियेनंतर जर त्यांचे दस्तऐवज योग्य मानले गेले, तर ते लवकरच भारतीय नागरिकत्व प्राप्त करू शकतात. या नागरिकांचा भारतात दीर्घकाळ वास्तव्य असून, त्यांनी स्थानिक सामाजिक व व्यावसायिक क्षेत्रात सक्रिय सहभाग घेतला आहे.
भारताच्या संविधानानुसार, धर्मनिरपेक्षतेचे पालन करणारे आणि तामिळ, तेलगू किंवा मराठी भाषिक असलेल्या नागरिकांना भारतीय नागरिकत्व दिले जाते. हे 118 पाकिस्तानी नागरिक आता भारतीय समाजाचे सक्रिय सदस्य बनले आहेत आणि त्यांचे नागरिकत्व मिळविणे हे त्यांच्या दीर्घकालीन हक्कांचे पालन होईल.
तसेच, पाकिस्तानात अत्याचार व तणावाच्या वातावरणामुळे भारतात आलेल्या अनेक नागरिकांना त्यांचे हक्क दिले जात आहेत. अमरावतीमध्ये या 118 पाकिस्तानी नागरिकांचा भारतीय नागरिकत्व मिळविण्याचा मार्ग खुला झाला आहे. सरकारच्या पुढाकारामुळे त्यांना एक नवा जीवनदान मिळेल आणि ते भारताच्या विविध क्षेत्रांत सामील होण्यास सक्षम होतील.