Thursday, May 15, 2025 12:30:31 AM

जागतिक वारसा दिनानिमित्त एएसआय स्मारकांवर मोफत प्रवेश

18 एप्रिल रोजी जागतिक स्तरावर साजरा होणाऱ्या 'आंतरराष्ट्रीय स्मारके आणि स्थळे दिनानिमित्त, भारतातील एएसआय (ASI) स्मारकांना भेट देण्यासाठी कोणतेही शुल्क आकारले जाणार नाही.

जागतिक वारसा दिनानिमित्त एएसआय स्मारकांवर मोफत प्रवेश

नवी दिल्ली : भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण (ASI) ला हे जाहीर करताना आनंद होत आहे की 18 एप्रिल रोजी जागतिक स्तरावर साजरा होणाऱ्या 'आंतरराष्ट्रीय स्मारके आणि स्थळे दिनानिमित्त, भारतातील एएसआय (ASI) स्मारकांना भेट देण्यासाठी कोणतेही शुल्क आकारले जाणार नाही.

या उपक्रमाचा उद्देश पर्यटकांना भारताच्या समृद्ध सांस्कृतिक वारशाचा शोध घेण्यासाठी प्रोत्साहित करणे आहे. 3 हजार 698 स्मारके आणि स्थळे संरक्षित करून एएसआय देशाच्या ऐतिहासिक वारशाशी आणि स्थापत्य चमत्कारांशी पुन्हा जोडण्याची ही संधी देत ​​आहे.

या वर्षी 'आंतरराष्ट्रीय स्मारके आणि स्थळे दिनाची थीम 'आपत्ती आणि संघर्षांमुळे धोक्यात आलेला वारसा' आहे. या कार्यक्रमात नैसर्गिक किंवा मानवनिर्मित आपत्ती, धोके किंवा संघर्षांपासून वारसा स्थळांचे संरक्षण करण्याबाबत जागरूकता पसरवली जात आहे.

प्रवेश शुल्क माफ करून एएसआयला आपल्या बांधलेल्या वारशाचे संवर्धन आणि व्यवस्थापनाचे महत्त्व आणि आपला वारसा जपण्यात नागरिक सक्रिय भूमिका कशी बजावू शकतात याबद्दल अधिक सार्वजनिक सहभाग वाढण्याची आशा आहे.

शेवटी, आपल्या संविधानात घालून दिलेल्या मूलभूत कर्तव्यांनुसार, या अमूल्य वारसा स्थळांचे संरक्षण करणे आणि त्यांचे संरक्षण करण्यासाठी आपण जे काही करू शकतो ते करणे ही आपली सामूहिक जबाबदारी आहे.


सम्बन्धित सामग्री