fake currency: बिहारमधील मधुबनी जिल्ह्यात एका मोठ्या आंतरराष्ट्रीय जाळ्यातील पाकिस्तानी नकली नोटांचा व्यापारी अबुल इनाम उर्फ लादेन पोलिसांच्या ताब्यात आला आहे. लादेनवर पाकिस्तानमध्ये छापील भारतीय रुपयांच्या जाळी नोटा भारतात आणून बाजारात विकण्याचा आरोप आहे. या प्रकरणामुळे पोलिसांनी लादेनच्या नेटवर्कच्या विविध कड्या आणि आंतरराष्ट्रीय संबंधांचा मागोवा घेण्यास सुरुवात केली आहे.
पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, लादेनसोबत पाकिस्तानातील नागरिक अंसारी उर्फ मो. मस्तान देखील या जाळ्यात सहभागी आहे. लादेनला सोमवारी रात्री बासोपट्टी येथील कोतवाली चौकातील त्याच्या घरातून पकडण्यात आले. त्याच्या ताब्यात घेण्यात आल्यावर त्याची अनेक तासे पोलिसांनी आणि सुरक्षा एजन्सींनी चौकशी केली. चौकशीदरम्यान त्याच्या गिरोहातील इतर सदस्य आणि आंतरराष्ट्रीय संबंधांबाबत महत्त्वाची माहिती मिळाली आहे.
यापूर्वी मार्च २०२५ मध्ये पोलिसांनी या जाळ्याच्या तीन सदस्यांना पकडले होते. रशीद जमाल, हाजी मोहम्मद ओवैस आणि मो. ताहिर यांच्याकडून १३,८०० रुपयांच्या जाळी नोटा, आठ हजार रुपयांच्या जाळी नेपाळी नोटा आणि इतर संदिग्ध दस्तऐवज बरामद झाले होते. या तिन्ही सदस्यांच्या चौकशीतूनच अबुल इनाम उर्फ लादेनच्या नावाचा उगम झाला.
डीएसपी राघव दयाल यांनी सांगितले की, लादेनसोबत सोन्याचे व्यापारी आणि अवैध शस्त्र तस्करीशी संबंध असल्याचे संशय आहे. पूर्वी पकडलेल्या ताहिरच्या मोबाइलमध्ये देशी आणि विदेशी पिस्तूलच्या अनेक छायाचित्रांचा शोध लागला असून, सोबतच सोन्याचे अनेक बिस्किट देखील आढळले. या सर्व माहितीच्या आधारे पोलिस आता लादेनच्या नेटवर्कवरील गडबड स्पष्ट करण्याच्या प्रयत्नात आहेत.
गिरफ्तारीनंतर लादेनला मधुबनी न्यायालयात हजर केले गेले, जिथे न्यायालयाने त्याला न्यायिक ताबा देत जेलमध्ये पाठवले. पोलिसांनी या प्रकरणात त्याच्या जुन्या गुन्हेगारी रेकॉर्डची सविस्तर चौकशी सुरू केली आहे, ज्याद्वारे गिरोहातील इतर सदस्यांपर्यंत पोहोचणे शक्य होईल.
या प्रकरणामुळे स्पष्ट होते की पाकिस्तानमध्ये छापलेल्या जाळी नोटांचा व्यापार भारतात अनेक स्तरांवर चालत होता. त्यात देशातील अवैध तस्करी आणि सोन्याच्या व्यवहाराशी देखील संबंध आहेत, जे पोलिसांसाठी चिंताजनक बाब आहे. सुरक्षा एजन्सी आता या आंतरराष्ट्रीय जाळ्याविरोधात कठोर पावले उचलत आहेत आणि त्याच्या संपूर्ण नेटवर्कचा शोध घेत आहेत.