Tuesday, November 18, 2025 09:57:36 PM

Success Story: स्टेशनरीचे दुकान चालवणाऱ्याचा मुलगा बनला सीए, मुकुंदचा प्रेरणादायी प्रवास

सीए परीक्षेत अव्वल क्रमांक पटकावणारा मुकुंद हा मध्य प्रदेशातील धार जिल्ह्यातील धामनोडचा रहिवासी आहे. त्याचे वडील पवन अगीवाल स्टेशनरीचे दुकान चालवतात.

success story स्टेशनरीचे दुकान चालवणाऱ्याचा मुलगा बनला सीए मुकुंदचा प्रेरणादायी प्रवास

मुंबई: सीए परीक्षेत अव्वल क्रमांक पटकावणारा मुकुंद हा मध्य प्रदेशातील धार जिल्ह्यातील धामनोडचा रहिवासी आहे. त्याचे वडील पवन अगीवाल स्टेशनरीचे दुकान चालवतात. त्याची आई ज्योती अगीवाल गृहिणी आहे. धामनोड या छोट्या शहरात एका स्टेशनरीच्या दुकानाबाहेर उभे राहून कोणीही कल्पना केली नसेल की या दुकानाचा मुलगा एके दिवशी देशातील सीए परीक्षेत अव्वल क्रमांक मिळवेल, परंतु मुकुंद अगीवालने ते करून दाखवले. मुकुंदने सप्टेंबर 2025 च्या आयसीएआय सत्राच्या सीए अंतिम निकालात ऑल इंडिया रँक 1 मिळवला आहे. मुकुंदने 600 पैकी 500 गुण म्हणजेच 83.33 टक्के गुण मिळवून सर्वांना आश्चर्यचकित केले.

मुकुंदचे वडील पवन आगीवाल धामनोडमध्ये एक छोटेसे स्टेशनरीचे दुकान चालवतात. त्याची आई ज्योती आगीवाल घर सांभाळतात. घरी पैशाची चणचण होती, मात्र त्याची स्वप्न मोठी होती. मुकुंदने सांगितले की, त्याच्या वडिलांचे स्वप्न होते. तो सीए व्हावा. जेव्हा दहावीत विषय निवडण्याची वेळ आली तेव्हा मी आणि वडिलांनी ठरवले की आपण सीए व्हायचे.

मी दहावीतच सीए होण्याचा निर्णय घेतला
मुकुंदने आपले प्राथमिक शिक्षण गुरुकुल स्कूल, धामनोड येथे पूर्ण केले. त्याने 2021 मध्ये वाणिज्य आणि गणित विषयात बारावी उत्तीर्ण केली. त्यावर्षी कोविड-19 महामारी जोरात होती. बाहेर प्रवास करणे अशक्य होते, म्हणून त्याने घरूनच त्याची संपूर्ण सीए फाउंडेशन पदवी पूर्ण केली. परिणामी, त्याने 400 पैकी 344 गुण मिळवले. त्यानंतर तो इंदूरला गेला. एक कोचिंग इन्स्टिट्यूट जॉईन केली आणि सीए इंटरमिजिएटमध्ये एआयआर-24 मिळवले. इंटरमिजिएट पदवी पूर्ण केल्यानंतर, मुकुंद पुण्याला गेला. तिथे त्याने एका मोठ्या संस्थेत शिक्षण घेतले. अंतिम परीक्षेवेळी त्याने प्रत्येक विषयासाठी स्वतंत्र ऑनलाइन कोचिंग घेतले. मुकुंद म्हणाला, "मी कोणत्याही कॉन्सेप्टचा वरवर अभ्यास केला नाही. मी प्रत्येक लहान तपशील खोलवर समजून घेतला आणि लक्षात ठेवला."

हेही वाचा: Air India Flight Diverted: एअर इंडियाच्या विमानात तांत्रिक बिघाड; सॅन फ्रान्सिस्को-दिल्ली विमानाचे मंगोलियात आपत्कालीन लँडिंग
सीएसाठी इंटरमिजिएट आणि फायनल परीक्षांमध्ये तीन वर्षांचा आर्टिकलशिप आवश्यक आहे. जरी आता हा कालावधी कमी करून दोन वर्षांचा करण्यात आला असला तरी, मुकुंदचा कोर्स तीन वर्षांचा होता. मुकुंदने आर्टिकलशिपसोबत अभ्यास केला. दिवसा ऑफिसमध्ये तर रात्री कोचिंग असे करुन त्याने अभ्यास केला. त्याने इंदूर केंद्रातून त्याची अंतिम परीक्षा दिली आणि एआयआर-1 मिळवले.

टॉपर कसे व्हावे?
मुकुंदने सांगितले की, त्याने कधीही एकाच विषयावर लक्ष केंद्रित केले नाही. त्याने प्रत्येक विषयासाठी वेगळे प्रशिक्षण घेतले. त्याने अकाउंटन्सी, कायदा, कर आणि लेखापरीक्षणासाठी सर्वोत्तम शिक्षकांची निवड केली. त्याने वारंवार लहान संकल्पनांमध्येही सुधारणा केल्या. मुकुंद म्हणतो की, त्याला आता सीए उद्योगात स्वतःला स्थापित करायचे आहे. त्याला काम करायचे आहे, नंतर स्वतःची प्रॅक्टिस सुरू करायची आहे.

सीएचा निकाल कुठे तपासायचा?
तुमचा सीए निकाल तपासण्यासाठी, प्रथम अधिकृत वेबसाइट्सना भेट द्या: icai.org, icai.nic.in, आणि caresults.icai.org. तुमचा सहा-अंकी रोल नंबर एंटर करा आणि निकाल डाउनलोड करा. 


सम्बन्धित सामग्री