नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शनिवारी अयोध्येतील राम मंदिराच्या प्राण प्रतिष्ठा समारंभाच्या पहिल्या वर्धापन दिनानिमित्त देशवासियांना शुभेच्छा दिल्या. पंतप्रधानांनी या मंदिराला "आपल्या संस्कृती आणि आध्यात्मिकतेचे महान वारसा" असे संबोधले.
पंतप्रधान मोदींनी एक्सवर पोस्ट करत म्हटले, "अयोध्येतील राम लल्ला यांच्या प्राण प्रतिष्ठेच्या पहिल्या वर्धापन दिनानिमित्त सर्व देशवासीयांना हार्दिक शुभेच्छा. शतकानुशतकेच्या बलिदान, तपश्चर्या आणि संघर्षानंतर उभारलेले हे मंदिर आपल्या संस्कृती आणि आध्यात्मिकतेचे महान वारसा आहे."
ते पुढे म्हणाले, "माझा विश्वास आहे की हे दिव्य आणि भव्य राम मंदिर एक विकसीत भारताच्या संकल्पनांमध्ये मोठे प्रेरणा ठरेल."
आजपासून तीन दिवसांची उत्सवाची सुरुवात होईल. हिंदू पंचांगानुसार शुक्ल पक्षात पौष महिन्याच्या शुक्ल द्वादशीला हा पवित्र समारंभ साजरा झाला होता. यावर्षी शुक्ल पक्ष 11 जानेवारी रोजी येत आहे.
उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ या कार्यक्रमाची सुरुवात राम लल्लाची अभिषेक करून करणार आहेत.
दिवसाची सुरूवात शुक्ल यजुर्वेदाच्या मंत्रांनंतर अग्निहोत्राने होईल. त्यानंतर 6 लाख श्रीराम मंत्रोच्चार आणि राम रक्षा स्तोत्र व हनुमान चालीसा पठण होईल.
👉👉 हे देखील वाचा : भारतीय वंशाचे चंद्र आर्य होणार कॅनडाचे नवे पंतप्रधान?
मंदिराच्या पहिल्या मजल्यावर 'राग सेवा' आयोजित केली जाईल, ज्यामध्ये ३ ते ५ वाजेपर्यंत कार्यक्रम होईल. त्यानंतर संध्याकाळी ६ वाजता "वधाई गीत" सादर केले जाईल. त्याचप्रमाणे, 'मानस' पारायण सुद्धा प्रवासी सुविधा केंद्राच्या पहिल्या मजल्यावर होईल.
मंदिर परिसरात 'अंगद टीला' येथे रामकथा व 'मानस' शास्त्र भाषण आणि सांस्कृतिक कार्यक्रम सुद्धा आयोजित करण्यात आले आहेत.
जनभूमी तीर्थ क्षेत्र ट्रस्टनुसार, 1 जानेवारी 2025 रोजी 2 लाखांहून अधिक भाविकांनी मंदिराची दिक्षा घेतली आणि प्रार्थना केली.
राम लल्लाच्या प्राण प्रतिष्ठा समारंभाचा मुख्य सोहळा 22 जानेवारी 2024 रोजी पंतप्रधान मोदींनी केला होता, त्यात राम लल्लाची मूर्ती अनावरण केली गेली होती.
श्रीराम जन्मभूमी मंदिर पारंपारिक नागर शैलीत बांधले जात आहे. त्याची लांबी (पूर्व-पश्चिम) 380 फूट, रुंदी 250 फूट, आणि उंची 161 फूट आहे; आणि त्याला 392 पिलर आणि 44 दरवाजे आधार देत आहेत.
मंदिराच्या खांबावर आणि भिंतींवर हिंदू देवी-देवतांची, देवता आणि देवतांच्या शिल्पांचा सुंदर नक्षीकाम केलेला आहे. मुख्य संकटकक्षातील राम लल्लाची मूर्ती (भगवान श्रीरामाचे बाल रूप) ठेवली आहे.
राम लल्लाच्या प्राण प्रतिष्ठा समारंभापासून लाखो भाविक अयोध्येला येत आहेत. हनुमानगढी राम मंदिराच्या दर्शनासाठी रोजच्या भेटींची संख्या देखील वाढत आहे.
👉👉 जय महाराष्ट्र न्यूजच्या थेट संपर्कात राहण्यासाठी व्हॉट्सअप चॅनेल वर क्लिक करा.