Ajit Pawar Passed Away: महाराष्ट्राचे उप-मुख्यमंत्री आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे नेते श्री. अजित पवार यांचा आज एका दुर्दैवी विमान अपघातात मृत्यू झाला. लहान वयातच खांद्यावर आलेल्या कुटुंबाची जबाबदारी समर्थपणे सांभाळताना त्यांनी महाराष्ट्रातील शेतकरी-कष्टकऱ्यांचे प्रश्न सोडवण्यासाठी आणि समाजातील विविध समस्यांवर लक्ष केंद्रीत करण्यासाठी मोठ्या धडाडीने काम केले. त्यांच्या या कार्यकुशल नेतृत्वामुळे राज्याच्या राजकारणात त्यांची अद्वितीय ओळख निर्माण झाली होती.
अजित पवार यांनी आपल्या राजकीय प्रवासाची सुरुवात १९८२ मध्ये एका सहकारी साखर कारखान्याच्या बोर्डावर निवडून येऊन केली. १९९१ मध्ये ते पुणे जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेचे अध्यक्ष बनले आणि पुढील १६ वर्षे या पदावर राहिले. त्याच वर्षी ते बारामती मतदारसंघातून लोकसभा सदस्य म्हणून निवडून आले, मात्र नंतर आपल्या काकांनी (शरद पवार) केंद्रीय संरक्षण मंत्री म्हणून गृहितके घेण्यासाठी जागा रिकामी केली.
पुढे, अजित पवार बारामती विधानसभेत सात वेळा निवडून आले. त्यांनी १९९१ साली झालेल्या उप-निवडणुकीत पहिल्यांदा विजय मिळवला आणि नंतर १९९५, १९९९, २००४, २००९, २०१४ या सर्व निवडणुकांमध्ये विजय मिळवला. त्यांनी मुख्यमंत्री सुधाकरराव नाईक यांच्या सरकारमध्ये १९९१-९२ मध्ये कृषी आणि वीज राज्य मंत्रीपदे भूषवली. १९९२ मध्ये शरद पवार मुख्यमंत्री झाल्यानंतर त्यांनी माती संवर्धन, वीज आणि नियोजन यासाठी राज्य मंत्रीपद स्वीकारले.
१९९९ मध्ये INC-NCP सरकारमध्ये सिंचन विभागाचे मंत्रीपद आणि २००३ मध्ये ग्रामीण विकास विभागाचे मंत्रीपद त्यांना मिळाले. २००४ नंतर त्यांनी पाणीपुरवठा विभागाची जबाबदारी सांभाळली आणि पंढरपूरच्या तसेच अशोक चव्हाण यांच्या मंत्रिमंडळांमध्ये मंत्रालय चालवले.
२०१९ मध्ये त्यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षातून अल्पकाळासाठी गटबाजी केली आणि भाजपच्या नेतृत्वाखालील सरकारमध्ये उपमुख्यमंत्री बनले, मात्र ८० तासांच्या आत सरकार कोसळल्याने त्यांनी पदाचा राजीनामा दिला आणि नंतर पुन्हा NCP मध्ये परतले. १६ डिसेंबर २०१९ पासून ते महा विकास आघाडी सरकारमध्ये उपमुख्यमंत्री म्हणून कार्यरत होते.
राजकीय कारकीर्दीत त्यांनी नेहमीच जनता दरबार, सहकारी संस्था, दूधसंघ, बँका आणि साखर कारखाने या माध्यमातून जनतेशी जवळीक राखली. सभागृहात त्यांनी जनतेच्या पाठींब्यावर उभे राहून त्यांच्या प्रश्नांचे धाडसाने उत्तर दिले. राज्याच्या भू-राजकीय परिस्थितीचे बारकाईने आकलन करून प्रत्येक निर्णय जनतेच्या दैनंदिन जीवनावर होणाऱ्या परिणामांचा विचार करून घेतले.
अजित पवार यांचा आजच्या विमान अपघातात दुर्दैवी मृत्यू झाल्याने महाराष्ट्राच्या राजकारणातील संवेदनशील, धाडसी आणि जनाभिमुख नेतृत्व संपले आहे. त्यांच्या निधनाने राज्याचे राजकीय तसेच सामाजिक जीवन दुःखद झाल्याचे स्पष्ट झाले आहे.