Ratnagiri Passenger Train: कोकणवासीयांनो लक्ष द्या! दादर-रत्नागिरी पॅसेंजरचे ‘टर्मिनस’ बदलले; आता दादर नाही तर ‘या’ स्थानकावरून सुटणार गाडी

कोकणात जाणाऱ्या प्रवाशांची हक्काची गाडी म्हणून ओळखली जाणारी ही पॅसेंजर आता दादरच्या फलाटावर दिसणार नाही.

Ratnagiri Passenger Train: कोकणवासीयांनो लक्ष द्या! दादर-रत्नागिरी पॅसेंजरचे ‘टर्मिनस’ बदलले; आता दादर नाही तर ‘या’ स्थानकावरून सुटणार गाडी

मुंबईचे हृदय मानले जाणारे दादर रेल्वे स्थानक आणि कोकणात जाणारी 'रत्नागिरी पॅसेंजर' यांचे नाते पिढ्यानपिढ्यांचे आहे. मात्र, आता हे चित्र बदलणार जाणार आहे. मध्य रेल्वे प्रशासनाने घेतलेल्या एका महत्त्वपूर्ण निर्णयानुसार, दादर-रत्नागिरी पॅसेंजर ट्रेन आता दादर स्थानकावरून सुटणार नाही. या गाडीची सेवा आता नव्या स्थानकातून म्हणजेच 'दिवा' स्थानकातून सुरू राहणार असल्याचे स्पष्ट करण्यात आले आहे. 'काळाची गरज' आणि 'प्रशासकीय अपरिहार्यता' या दोन्ही पातळ्यांवर हा निर्णय घेण्यात आल्याचे समजते.

कोकणात जाणाऱ्या प्रवाशांची हक्काची गाडी म्हणून ओळखली जाणारी ही पॅसेंजर आता दादरच्या फलाटावर दिसणार नाही. मध्य रेल्वेचे महाव्यवस्थापक प्रतीक गोस्वामी यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, जोपर्यंत कुर्ला ते सीएसएमटी दरम्यानच्या पाचव्या आणि सहाव्या मार्गिकेचे काम पूर्ण होत नाही, तोपर्यंत ही गाडी दादर स्थानकात परतण्याची शक्यता धूसर आहे. या तांत्रिक कामामुळे रेल्वेच्या परिचालन क्षमतेवर मर्यादा येत असल्याने प्रवाशांना आता पॅसेंजर पकडण्यासाठी थेट 'दिवा' स्थानक गाठावे लागणार आहे.

हेही वाचा: IAS Officer Transfer: प्रशासनात फडणवीसांचा 'रिपेअरिंग मोड'; 13 IAS अधिकाऱ्यांच्या बदल्या, पाहा तुमच्या जिल्ह्याचा नवा 'अधिकारी' कोण?

रेल्वे प्रशासनाने या निर्णयामागे 'लोकल सेवा' सुरक्षित राखण्याचे मोठे कारण दिले आहे. रत्नागिरी पॅसेंजर जेव्हा दादरहून सुटून दिवा स्थानकाच्या उपनगरीय मार्गावरून मार्गस्थ व्हायची, तेव्हा तिला मुख्य मार्ग ओलांडण्यासाठी तब्बल चार रुळांचे 'क्रॉसिंग' करावे लागत होते. 'एक ना धड भाराभर चिंध्या' असे होऊ नये, या उद्देशाने प्रशासनाने हे पाऊल उचलले आहे. या क्रॉसिंगमुळे ऐन गर्दीच्या वेळी सात ते आठ लोकल गाड्यांना थांबवून ठेवावे लागत होते, ज्याचा परिणाम लाखो नोकरदारांच्या वेळापत्रकावर होत होता. लोकलचा हा खोळंबा टाळण्यासाठीच ही गाडी दिव्यावरून चालवण्याचा निर्णय झाला आहे.

रेल्वेच्या या निर्णयामुळे दादरहून गाडी पकडणाऱ्या प्रवाशांची मोठी गैरसोय होणार आहे, यात शंका नाही. मात्र, प्रशासनाच्या मते हा बदल तात्पुरता असून व्यापक हिताचा आहे. या दरम्यान दादर-गोरखपूर ट्रेन ही इगतपुरी मार्गे जात असल्याने, दिव्यावरून या मार्गे जाणाऱ्या गाड्यांचा इतर कोणत्याही उपनगरीय किंवा लांब पल्ल्याच्या ट्रेनवर परिणाम होणार नाही, याचीही खबरदारी घेण्यात आली आहे. त्यामुळे इतर गाड्यांचे वेळापत्रक कोलमडणार नाही, असा विश्वास रेल्वेने व्यक्त केला आहे.

एकूणच, 'प्रगतीसाठी काही बदल स्वीकारावे लागतात' या धर्तीवर रेल्वेने हा प्रशासकीय खांदेपालट केला आहे. कोकणात जाणाऱ्या प्रवाशांना आता दादरची सवय सोडून दिव्याच्या फलाटावर पॅसेंजर ट्रेनची प्रतीक्षा करावी लागेल. कुर्ला-सीएसएमटी दरम्यानची पाचवी आणि सहावी मार्गिका कधी पूर्ण होते आणि कोकणवासीयांची ही गाडी पुन्हा दादरच्या फलाटावर कधी परतते, याकडे आता सर्व प्रवाशांचे लक्ष लागून राहिले आहे. 

हेही वाचा: Congress Leader Accident: दिल्लीहून परतताना कॉँग्रेस नेत्याचा भीषण अपघातात मृत्यू; लँड रोव्हरला भरधाव ट्रकची जोराची धडक, चालकही दगावला

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number