मुंबई : राज्यभरात पुन्हा एकदा मान्सूनने जोरदार पुनरागमन केले असून पुढील काही तासांत अनेक भागांमध्ये मुसळधार पावसाची शक्यता हवामान विभागाने व्यक्त केली आहे. विशेषतः कोकण किनारपट्टी, घाटमाथा आणि पश्चिम महाराष्ट्रातील काही भागांमध्ये पावसाचा जोर कायम राहण्याचा अंदाज असल्याने नागरिकांनी आवश्यक ती खबरदारी घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) ताज्या अंदाजानुसार, रायगड, पुणे घाटमाथा आणि सातारा घाटमाथा या भागांसाठी ऑरेंज अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. या परिसरात काही ठिकाणी अतिमुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता असून नदी-नाले, घाटरस्ते आणि सखल भागांमध्ये परिस्थिती बदलू शकते, असा इशाराही देण्यात आला आहे.
याशिवाय पालघर, ठाणे, मुंबई, रत्नागिरी, सिंधुदुर्ग, नाशिक आणि कोल्हापूर या सात जिल्ह्यांमध्ये येलो अलर्ट लागू करण्यात आला आहे. या भागांत मुसळधार सरींसह काही ठिकाणी विजांच्या कडकडाटाची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. त्यामुळे नागरिकांनी विनाकारण घराबाहेर पडणे टाळावे तसेच हवामानाच्या ताज्या अपडेटवर लक्ष ठेवावे, असे प्रशासनाने सांगितले आहे.
यंदाच्या मान्सूनने सुरुवातीला अपेक्षित वेग दाखवला नसला तरी गेल्या दोन ते तीन आठवड्यांत राज्यातील अनेक भागांत जोरदार पाऊस झाला आहे. या पावसामुळे धरणांमधील पाणीसाठ्यात मोठी वाढ झाली असून जलसाठ्याची चिंता बऱ्याच प्रमाणात कमी झाली आहे. पावसामुळे शेतीच्या कामांनाही गती मिळाली असून खरीप हंगामासाठी हे वातावरण पोषक मानले जात आहे.
दुसरीकडे, कोकण आणि घाटमाथा परिसरात सततच्या पावसामुळे काही ठिकाणी रस्त्यांवर पाणी साचणे, वाहतुकीचा वेग मंदावणे आणि दरडी कोसळण्याचा धोका वाढला आहे. अशा भागांत प्रवास करणाऱ्यांनी विशेष दक्षता घेण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.
हवामान विभागाच्या माहितीनुसार, राज्यातील उर्वरित जिल्ह्यांमध्येही ढगाळ वातावरण कायम राहणार असून अधूनमधून हलक्या ते मध्यम स्वरूपाच्या पावसाच्या सरी पडण्याची शक्यता आहे. पावसामुळे तापमानात घट झाल्याने नागरिकांना उकाड्यापासून दिलासा मिळाला असला, तरी बदलत्या हवामानामुळे आरोग्याची काळजी घेणेही तितकेच महत्त्वाचे आहे.
प्रशासनाने नागरिकांना नदी, ओढे किंवा धोकादायक पाणथळ भागांमध्ये जाणे टाळण्याचे आवाहन केले आहे. तसेच डोंगराळ भागात पर्यटनासाठी जाणाऱ्यांनी हवामानाचा अंदाज तपासूनच प्रवासाचे नियोजन करावे, असेही सांगण्यात आले आहे.
एकंदरीत, पुढील काही दिवस राज्यात मान्सून सक्रिय राहण्याची चिन्हे असून विशेषतः अलर्ट असलेल्या जिल्ह्यांमध्ये सतर्क राहणे गरजेचे आहे.