Tuesday, November 11, 2025 04:11:29 AM

Maharashtra Weather Update: मान्सून परतीच्या मार्गावर; पण बंगालच्या उपसागरातून महाराष्ट्राच्या दिशेने येतंय नवीन संकट, हवामान विभागाचा इशारा

महाराष्ट्रात हवामानाचा पारा चढ-उतार घेत असून, राज्यावर सध्या दुहेरी संकटाचे सावट आहे.

maharashtra weather update  मान्सून परतीच्या मार्गावर पण बंगालच्या उपसागरातून महाराष्ट्राच्या दिशेने येतंय नवीन संकट हवामान विभागाचा इशारा

Maharashtra Weather Update: महाराष्ट्रात हवामानाचा पारा चढ-उतार घेत असून, राज्यावर सध्या दुहेरी संकटाचे सावट आहे. एका बाजूला मान्सून हळूहळू निरोप घेत आहे, तर दुसऱ्या बाजूला अरबी समुद्र आणि बंगालच्या उपसागरात नवे हवामान बदल तयार होत आहेत. या प्रणालींमुळे अवकाळी पावसाची शक्यता निर्माण झाली आहे. हवामान विभागानुसार, पुढील काही दिवसांत मान्सूनचा प्रवास पूर्ण होईल, पण त्यानंतर तापमानात झपाट्याने वाढ होणार असल्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

हवामान तज्ज्ञ सांगतात की, 10 ते 12 ऑक्टोबरदरम्यान मान्सून पूर्णपणे राज्यातून माघार घेईल. या दरम्यान, कोकण, मध्य महाराष्ट्र आणि उत्तर महाराष्ट्रात हलक्या ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडू शकतो. काही ठिकाणी वादळी वाऱ्यांसह मेघगर्जना होण्याचीही शक्यता आहे. विदर्भात मात्र पावसाचा जोर कमी राहणार आहे.

दरम्यान, अरबी समुद्रात शक्ती चक्रीवादळ कमजोर झालं असलं तरी तेथे पुन्हा एकदा कमी दाबाचा पट्टा तयार होण्याची शक्यता हवामान खात्याने व्यक्त केली आहे. दुसरीकडे, बंगालच्या उपसागरात आंध्र प्रदेश आणि तामिळनाडू किनाऱ्याजवळ सायक्लोनिक सर्क्युलेशन तयार झाले आहे, ज्यामुळे या हवामानातील बदलांचा प्रभाव महाराष्ट्रावर पडू शकतो.

हवामान विभागाचे तज्ज्ञ तृषाणू यांच्या मते, सध्या चालू असलेली प्रणाली 8 आणि 9 ऑक्टोबरदरम्यान पावसाचे वातावरण टिकवून ठेवेल. १० ऑक्टोबरपासून मात्र ढगांचे प्रमाण कमी होईल आणि सूर्याचा तडाखा वाढेल. 11 आणि 12 ऑक्टोबरनंतर राज्यात तापमान झपाट्याने वाढेल, ज्याला 'ऑक्टोबर हीट' म्हणतात. दिवसाढवळ्या तापमानात वाढ होऊन घामाच्या धारा वाहू शकतात, तर रात्री हवेत किंचित ओलावा राहिल्याने उमस वाढेल.

या वर्षीचा ऑक्टोबर महिना विशेष ठरण्याची शक्यता आहे कारण हवामान तज्ज्ञांचा अंदाज आहे की, डिसेंबरपर्यंत “ला नीना” प्रभाव सक्रिय होऊ शकतो. यामुळे थंडी अधिक तीव्र आणि लांबकाळ राहण्याची शक्यता आहे. म्हणजेच, काही दिवसांत लोकांना तीव्र उष्णतेचा अनुभव येईल आणि त्यानंतर अचानक थंडीचे आगमन होऊ शकते.

राज्याच्या बहुतांश भागात आधीच मान्सून परतू लागला आहे. शेतकऱ्यांसाठी ही अवस्था थोडी चिंतेची आहे कारण अवकाळी पावसाचा फटका पिकांना बसू शकतो. विशेषतः सोयाबीन आणि कापूस शेती असलेल्या भागांमध्ये या पावसाचा परिणाम जाणवू शकतो.

म्हणूनच हवामान खात्याने शेतकऱ्यांना सावध राहण्याचा सल्ला दिला आहे. काही दिवस शेती उत्पादन साठवताना आणि वीज गळतीपासून बचाव करताना खबरदारी घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

हवामानातील या बदलांमुळे महाराष्ट्राला काही दिवस उष्णतेचा तडाखा बसणार आहे. त्यामुळे नागरिकांनी पाण्याचे प्रमाण वाढवावे, हलके कपडे परिधान करावेत आणि उन्हात जास्त वेळ राहणे टाळावे, असा सल्ला आरोग्यतज्ज्ञ देत आहेत.

 


सम्बन्धित सामग्री