Karnataka Politics: कर्नाटकात मोठ्या राजकीय उलथापालथीचे संकेत; सिद्धरामय्या देणार मुख्यमंत्रीपदाचा राजीनामा? चर्चांना उधाण

सिद्धरामय्या यांनी कर्नाटकच्या मुख्यमंत्रीपदावरून पायउतार होण्यास प्राथमिक संमती दर्शवली असून, उपमुख्यमंत्री डी.के. शिवकुमार आता राज्याच्या सत्तेची सूत्रे आपल्या हाती घेऊ शकतात.

Karnataka Politics: कर्नाटकात मोठ्या राजकीय उलथापालथीचे संकेत; सिद्धरामय्या देणार मुख्यमंत्रीपदाचा राजीनामा? चर्चांना उधाण

Karnataka Politics: कर्नाटकचे राजकारण पुन्हा एकदा मोठ्या उलथापालथीच्या उंबरठ्यावर उभे असल्याचे चित्र दिसत आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सिद्धरामय्या यांनी कर्नाटकच्या मुख्यमंत्रीपदावरून पायउतार होण्यास प्राथमिक संमती दर्शवली असून, उपमुख्यमंत्री डी.के. शिवकुमार आता राज्याच्या सत्तेची सूत्रे आपल्या हाती घेऊ शकतात. काँग्रेसच्या 'हायकमांड'कडून सिद्धरामय्या यांना राष्ट्रीय राजकारणात आणण्यासाठी आणि राज्यसभेची जागा स्वीकारण्यासाठी राजी करण्याचा प्रयत्न केला जात असल्याचे वृत्त आहे. याच पार्श्वभूमीवर मुख्यमंत्री सिद्धरामय्या आणि उपमुख्यमंत्री डी.के. शिवकुमार मंगळवारी दिल्लीत दाखल झाले असून, तिथे त्यांनी काँग्रेस हायकमांडसोबत एक अत्यंत महत्त्वाची बैठक घेतली. या बैठकीनंतर राज्यात सत्तांतराबाबतच्या चर्चा आणि तर्कवितर्कांना प्रचंड उधाण आले आहे.

दिल्लीत काँग्रेस हायकमांडची उच्चस्तरीय बैठक
दिल्लीत पार पडलेल्या या उच्चस्तरीय बैठकीत काँग्रेसचे राष्ट्रीय अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खर्गे, लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी, खासदार के.सी. वेणुगोपाल आणि पक्षाचे इतर ज्येष्ठ नेते प्रामुख्याने सहभागी झाले होते. या बैठकीत राज्यातील राजकीय समीकरणांवर सखोल विचारमंथन झाले. तथापि, काँग्रेस नेत्यांनी प्रसारमाध्यमांशी बोलताना अधिकृतपणे सांगितले की, या बैठकीचा मुख्य उद्देश केवळ आगामी राज्यसभा आणि विधान परिषद निवडणुकांबाबत पक्षाची रणनीती ठरवणे हाच होता आणि इतर कोणत्याही विषयावर चर्चा झाली नाही.

नेतृत्व बदलाच्या चर्चा केवळ 'अटकळी'; काँग्रेस नेत्यांने फेटाळले वृत्त  
सूत्रांच्या माहितीनुसार, कर्नाटकातील दोन बड्या नेत्यांमधील जुना संघर्ष हा देखील या बैठकीतील चर्चेचा एक अप्रत्यक्ष विषय होता. गेल्या काही महिन्यांपासून, काँग्रेस पक्ष राज्यात नेतृत्वात बदल करून मुख्यमंत्रीपदाची जबाबदारी डी.के. शिवकुमार यांच्याकडे सोपवणार का, याविषयी सातत्याने उलटसुलट चर्चा सुरू होत्या. मात्र, पक्षाने या सर्व चर्चा अधिकृतपणे फेटाळून लावल्या आहेत. बैठकीनंतर काँग्रेस नेत्यांनी स्पष्ट केले की, मुख्यमंत्रीपदातील बदलाबाबत कोणतीही चर्चा झाली नसून, सिद्धरामय्या हेच मुख्यमंत्री म्हणून आपले कार्य पुढेही सुरू ठेवतील. प्रसारमाध्यमांमध्ये येत असलेल्या बातम्यांना काँग्रेस हायकमांडने केवळ 'तर्कवितर्क' असे संबोधले असले, तरी सूत्रांच्या दाव्यानुसार अंतर्गत पातळीवर हालचाली अद्याप सुरूच आहेत.

कर्नाटक काँग्रेसमध्ये अंतर्गत तणाव कायम 
दिल्लीत दाखल झाल्यानंतर, सिद्धरामय्या आणि डी.के. शिवकुमार यांनी प्रसारमाध्यमांसमोर एकत्र छायाचित्रे काढून घेत एकजुटीचे चित्र उभे करण्याचा प्रयत्न केला. तथापि, राजकीय विश्लेषकांच्या मते, कर्नाटक काँग्रेसमधील नेतृत्वावरून निर्माण झालेला अंतर्गत तणाव अद्याप पूर्णपणे निवळलेला नाही. वास्तविक पाहता, 2023 मध्ये जेव्हा कर्नाटकात काँग्रेसचे सरकार स्थापन झाले, तेव्हाच या दोन नेत्यांमध्ये अडीच-अडीच वर्षांच्या सत्तावाटपाबाबत एक गुप्त करार झाल्याची राजकीय वर्तुळात चर्चा होती. त्यामुळेच या कराराची मुदत जवळ येत असल्याने चर्चांना पुन्हा वेग आला आहे.

हेही वाचा – Mamata Banerjee FIR: ममता बॅनर्जी यांच्या विरोधात FIR दाखल; ईदच्या कार्यक्रमातील 'त्या' विधानावरून पेटला नवा वाद

दक्षिण भारतातील महत्त्वाच्या राज्यासाठी काँग्रेस पक्षश्रेष्ठी सतर्क
दक्षिण भारतातील कर्नाटक हे सध्या काँग्रेस पक्षासाठी सर्वात महत्त्वाचे आणि मजबूत राज्य आहे. या पार्श्वभूमीवर, आगामी निवडणुका किंवा पक्षाची प्रतिमा लक्षात घेता, हायकाँमांड कोणताही अंतर्गत कलह फार काळ प्रलंबित ठेवण्यास उत्सुक नाही. विरोधकांच्या (भाजपच्या) हाती राजकारण करण्यासाठी किंवा सरकारवर टीका करण्यासाठी कोणताही मुद्दा लागू नये, म्हणूनच काँग्रेस नेतृत्व या अंतर्गत वादाचे अत्यंत समजूतदारपणे आणि त्वरित निराकरण करण्यासाठी प्रयत्नशील आहे.
  

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number