Middle East Conflict: आंतरराष्ट्रीय सागरी व्यापारासाठी अत्यंत महत्त्वाच्या असलेल्या होरमुझच्या सामुद्रधुनीमध्ये (Strait of Hormuz) व्यापारी जहाजांना लक्ष्य केल्याप्रकरणी भारताने इराणकडे अत्यंत कडक शब्दांत तीव्र आक्षेप नोंदवला आहे. दोन व्यापारी जहाजांवर झालेल्या क्षेपणास्त्र हल्ल्यांबाबत देशाची भूमिका स्पष्ट करण्यासाठी परराष्ट्र मंत्रालयाने मंगळवारी नवी दिल्लीतील इराणच्या दूतावासातील 'डेप्युटी चीफ ऑफ मिशन' यांना समन्स बजावून बोलावून घेतले. या दुर्दैवी हल्ल्यांमध्ये 1 भारतीय खलाशाला आपला जीव गमवावा लागला असून, इतर अनेक भारतीय कर्मचारी जखमी झाले आहेत.
'व्यापारी जहाजांवरील हल्ले खपवून घेतले जाणार नाहीत' – परराष्ट्र मंत्रालयाची भूमिका
पश्चिम आशियातील बिघडत चाललेली परिस्थिती आणि सागरी मार्गांवर पुन्हा सुरू झालेले हल्ले यावर परराष्ट्र मंत्रालयाने तीव्र चिंता व्यक्त केली आहे. या प्रदेशात शांतता, सुरक्षा आणि स्थिरता राखण्यासाठी सर्वच देशांनी हिंसाचार तात्काळ थांबवून राजनैतिक चर्चा सुरू करावी, असे आवाहन भारताने केले आहे. आंतरराष्ट्रीय सागरी मार्गांवरून मालवाहू जहाजांची सुरक्षित आणि विनाअडथळा वाहतूक होणे जागतिक अर्थव्यवस्थेसाठी आवश्यक आहे; म्हणूनच व्यापारी जहाजे आणि बिगर-लष्करी ठिकाणांना लक्ष्य करणे त्वरित थांबले पाहिजे, यावर भारताने विशेष भर दिला आहे.
2 जहाजांवरील 30 भारतीय खलाशांना फटका
परराष्ट्र मंत्रालयाकडून मिळालेल्या अधिकृत माहितीनुसार, 'एमटी अल बाहिया' (MT Al Bahiyah) आणि 'एमटी मोम्बासा' (MT Mombasa) या 2 जहाजांना क्षेपणास्त्रांद्वारे लक्ष्य करण्यात आले. या दोन्ही जहाजांवर एकूण 46 कर्मचारी तैनात होते, ज्यामध्ये तब्बल 30 भारतीय नागरिकांचा समावेश होता. 'एमटी अल बाहिया' या जहाजावरील 12 भारतीयांपैकी 1 खलाशाचा मृत्यू झाला असून 1 जण जखमी आहे. तर दुसऱ्या बाजूला, 'एमटी मोम्बासा'वरील 18 भारतीय कर्मचाऱ्यांपैकी 9 जण जखमी झाले असून, त्यातील 2 खलाशांची प्रकृती अत्यंत गंभीर असल्याचे सांगण्यात येत आहे.
बाधित भारतीयांच्या मदतीसाठी सरकारकडून युद्धपातळीवर प्रयत्न
या हल्ल्यात प्राण गमावलेल्या भारतीय खलाशाच्या कुटुंबीयांप्रती परराष्ट्र मंत्रालयाने सहसंवेदना व्यक्त केल्या असून, जखमी खलाशी लवकरात लवकर बरे व्हावेत अशी सदिच्छा व्यक्त केली आहे. सध्या संयुक्त अरब अमिरातीमधील (UAE) भारतीय दूतावास आणि वाणिज्य दूतावास या संपूर्ण घडामोडींवर बारकाईने लक्ष ठेवून आहेत. जखमी आणि बाधित भारतीय खलाशांना तातडीने वैद्यकीय व कायदेशीर मदत मिळवून देण्यासाठी भारतीय अधिकारी युएई प्रशासनाच्या थेट संपर्कात आहेत. या संपूर्ण प्रकरणाची गांभीर्याने दखल घेत भारताने इराणकडे अधिकृतपणे आपला तीव्र निषेध नोंदवला आहे.