IPS Parag Jain appointed as RAW chief
Edited Image
RAW New Chief: केंद्र सरकारने आयपीएस अधिकारी पराग जैन यांची रिसर्च अँड अॅनालिसिस विंग (RAW) चे नवे प्रमुख म्हणून नियुक्ती केली आहे. पराग जैन हे सध्याचे RAW प्रमुख रवी सिन्हा यांची जागा घेतील, ज्यांचा सध्याचा कार्यकाळ 30 जून रोजी संपत आहे. जैन 1 जुलै 2025 रोजी दोन वर्षांच्या निश्चित कार्यकाळासाठी पदभार स्वीकारतील.
पराग सध्या जैन जम्मू आणि काश्मीरमध्येही तैनात आहेत. पराग जैन यांनी दहशतवादविरोधी रणनीतीमध्ये त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. सध्या ते एव्हिएशन रिसर्च सेंटर (ARC) चे प्रमुख म्हणून काम करत आहेत. या संस्थेने पाकिस्तानी सैन्य आणि दहशतवादी लपण्याच्या ठिकाणांची गुप्त माहिती गोळा केली होती, त्यानंतर भारतीय सैन्याने 'ऑपरेशन सिंदूर' यशस्वीरित्या पार पाडले.
पराग जैन कोण आहेत?
पराग जैन हे 1989 च्या बॅचचे पंजाब कॅडरचे आयपीएस अधिकारी आहेत. पराग जैन यांनी चंदीगडचे एसएसपी म्हणून काम केले आहे. यासोबतच त्यांनी कॅनडा आणि श्रीलंकेत भारताचे प्रतिनिधित्व केले आहे. पराग जैन यांनी कॅनडा आणि श्रीलंकेत राजनैतिक भूमिकांमध्ये भारताचे प्रतिनिधित्व केले आहे. त्यांनी जम्मू आणि काश्मीरमध्येही महत्त्वाचे दहशतवादविरोधी काम केले आहे.
हेही वाचा - अमेरिका इराणला करणार 30 अब्ज डॉलरची मदत; अणुप्रकल्प नष्ट केल्याच्या दाव्यानंतर मोठा यू-टर्न
पराग जैन यांनी 15 वर्षांहून अधिक काळ RAW मध्ये काम केले आहे आणि सध्या ते एव्हिएशन रिसर्च सेंटरचे प्रमुख आहेत. खरं तर ARC हा RAW चा एक महत्त्वाचा भाग आहे जो तांत्रिक आणि हवाई गुप्तचर गोळा करण्यात माहिर आहे. पराग जैन यांनी भटिंडा, मानसा, होशियारपूर, चंदीगड येथे एसएसपी आणि लुधियाना येथे डीआयजी म्हणून काम केले आहे.
हेही वाचा - कौतुकास्पद! जागतिक मान्यता रेटिंग सर्वेक्षणात पंतप्रधान मोदी जगात पहिल्या क्रमांकावर
ऑपरेशन सिंदूरमध्ये बजावली महत्त्वाची भूमिका -
पराग जैन यांनी अलीकडेच भारतीय सैन्याने पाकिस्तानविरुद्ध सुरू केलेल्या 'ऑपरेशन सिंदूर'मध्येही महत्त्वाची भूमिका बजावली. खरं तर, त्यांच्या नेतृत्वाखाली गोळा केलेल्या गुप्तचरांच्या आधारे दहशतवादी संरचनांवर अचूक क्षेपणास्त्र हल्ले करण्यात आले.