जम्मू आणि काश्मीर: पहलगाममधील दहशतवादी हल्ल्यानंतर भारत पाकिस्तानविरुद्ध सतत आक्रमक भूमिका घेत आहे. भारताने पाकिस्तानसोबतचा सिंधू पाणी करार रद्द केला असून पाकिस्तानला जाणारे सिंधू नदीचे पाणी थांबवले आहे. तथापि, भारताने आता चिनाब नदीचे पाणीही थांबवले आहे. भारताने चिनाब नदीवरील बगलिहार धरण आणि सलाल धरण बंद केले आहे. आता धरण बंद झाल्यानंतर येथून येणारी नदी पूर्णपणे कोरडी पडली आहे.
सलाल धरणाचे सर्व दरवाजे बंद -
सलाल धरण जम्मू आणि काश्मीरमधील रियासी जिल्ह्यात बांधले गेले आहे. हे धरण चिनाब नदीवर बांधण्यात आले आहे. त्याच वेळी, भारताने सलाल धरणाचे सर्व दरवाजे बंद केले आहेत. सलाल धरणाचे सर्व दरवाजे बंद केल्यानंतर, रियासी जिल्ह्यातील चिनाब नदीच्या पाण्याच्या पातळीत लक्षणीय घट झाली आहे. चिनाब नदी अनेक ठिकाणी कोरडी पडली आहे. याआधी भारताने चिनाब नदीवरील बगलिहार धरणातून येणारा पाण्याचा प्रवाह थांबवला होता. त्याच वेळी, भारत आता झेलम नदीवर बांधलेल्या किशनगंगा धरणावरही अशीच कारवाई करण्याची तयारी करत आहे.
हेही वाचा - पाकिस्तानकडून LOC वर पुन्हा गोळीबार; सलग 11व्या दिवशी शस्त्रसंधीचं उल्लंघन
सिंधू पाणी करार स्थगित -
भारत जम्मूतील रामबन येथील बगलिहार जलविद्युत धरण आणि उत्तर काश्मीरमधील किशनगंगा जलविद्युत धरणातून आपल्या बाजूने पाणी सोडण्याच्या वेळेचे नियमन करू शकतो. याचा अर्थ असा की या धरणांमधून पाकिस्तानला पोहोचणारे पाणी कोणत्याही पूर्वसूचनेशिवाय कमी केले जाऊ शकते. पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर भारताने पाकिस्तासोबतचा सिंधू पाणी करार स्थगित केला होता.
हेही वाचा - भारताचा डिजिटल स्ट्राईक! बलुचिस्तान टाईम्स आणि बलुचिस्तान पोस्ट न्यूज पोर्टलच्या X अकाउंट बंदी
चिनाब नदीचा प्रवाह कमी झाला -
दरम्यान, रामबनमधील बागलिहार धरणाचे दरवाजे बंद झाल्यामुळे चिनाब नदीचा प्रवाह खूपच कमी झाला आहे. 1960 मध्ये जागतिक बँकेच्या मध्यस्थीने भारत आणि पाकिस्तानमध्ये सिंधू पाणी करार झाला होता. याअंतर्गत, सिंधू नदी आणि तिच्या उपनद्यांचे पाणी दोन्ही देशांमध्ये विभागण्याचा निर्णय घेण्यात आला होता.