Maharashtra School : भारतीय हवामान विभागाने (IMD) दिलेल्या इशाऱ्यानुसार सध्या संपूर्ण विदर्भात सूर्याचा प्रकोप पाहायला मिळत असून उन्हाचा पारा सातत्याने नवे रेकॉर्ड मोडत आहे. या असह्य उन्हाच्या तीव्रतेचा आणि संभाव्य उष्णतेच्या लाटेचा (Heat Wave) लहान शालेय विद्यार्थ्यांना कोणताही त्रास होऊ नये, म्हणून राज्य सरकारकडून उन्हाळ्याच्या सुट्ट्या वाढवण्याबाबत एक अत्यंत मोठा निर्णय घेतला जाण्याची शक्यता आहे. विदर्भात दरवर्षी नियमितपणे 15 जून रोजी सुरू होणाऱ्या शाळा यंदा थेट 26 जून रोजी सुरू करण्याबाबत शासन गंभीरपणे विचार करत असल्याची महत्त्वपूर्ण माहिती गृहराज्यमंत्री पंकज भोयर यांनी दिली आहे. जर 10 जूननंतरही विदर्भातील हवामान असेच तापलेले राहिले, तर शालेय शिक्षण विभाग तात्काळ बैठक घेऊन या नवीन वेळापत्रकावर अधिकृत शिक्कामोर्तब करणार आहे.
चंद्रपुरात विक्रमी तापमानाची नोंद; अनेक जिल्ह्यांना रेड आणि ऑरेंज अलर्ट
विदर्भातील उष्णतेची भीषणता स्पष्ट करताना हवामान विभागाने नागरिकांना दुपारच्या वेळी विनाकारण घराबाहेर न पडण्याचे आवाहन केले आहे. सध्या राज्यातील हवामानाची स्थिती खालीलप्रमाणे चिंताजनक बनली आहे –
– देशातील सर्वात उष्ण शहर: विदर्भातील चंद्रपूर जिल्ह्यातील ब्रह्मपुरी हे सध्या तब्बल 47.2 अंश सेल्सिअस या विक्रमी तापमानासह देशातील सर्वात उष्ण शहर ठरले आहे.
– रेड अलर्ट (Red Alert): पुढील दोन दिवस उन्हाचा तडाखा कायम राहणार असल्याने अकोला, अमरावती आणि वर्धा या जिल्ह्यांसाठी हवामान खात्याने 'रेड अलर्ट' जारी केला आहे.
– ऑरेंज अलर्ट (Orange Alert): विदर्भातील मुख्य केंद्र असलेल्या नागपूर आणि यवतमाळ या जिल्ह्यांसाठी प्रशासनाकडून 'ऑरेंज अलर्ट' देण्यात आला आहे.
– नागपूर विद्यापीठाचा निर्णय: या कडक उन्हाचा फटका कॉलेजच्या विद्यार्थ्यांना बसू नये, म्हणून नागपूर विद्यापीठाने आपल्या सर्व परीक्षा आता फक्त सकाळच्या सत्रात (Morning Shift) घेण्याचा निर्णय घेतला असून परीक्षा केंद्रांची संख्याही वाढवली आहे.
प्री-प्रायमरी स्कूलसाठी येणार नवीन 'रजिस्ट्रेशन अॅक्ट'
शाळांच्या सुट्ट्यांसोबतच गृहराज्यमंत्री पंकज भोयर यांनी बालवाडी आणि प्ले-स्कूलच्या (Pre-Primary Schools) नियमनाचा एक महत्त्वाचा धोरणात्मक निर्णय जाहीर केला. राज्यातील सर्व खाजगी प्री-प्रायमरी शाळांचे राज्य शासनाकडे अधिकृत रजिस्ट्रेशन झाले पाहिजे, यासाठी एक स्वतंत्र कायदा आणण्याची मागणी बऱ्याच दिवसांपासून होत होती. यावर माहिती देताना भोयर म्हणाले की, शालेय शिक्षण विभागाने 'प्री-प्रायमरी स्कूल रजिस्ट्रेशन अॅक्ट' (Pre-Primary School Registration Act) चा संपूर्ण कायदेशीर मसुदा (Draft) तयार केला आहे. सध्या हा मसुदा अंतिम मंजुरीसाठी विधी व न्याय विभागाकडे (Law and Judiciary Department) पाठवण्यात आला असून, त्यांचा अभिप्राय मिळताच आगामी विधिमंडळ अधिवेशनातच हे नवीन विधेयक मंजुरीसाठी मांडण्याचा सरकारचा प्रामाणिक प्रयत्न राहील.
विद्यार्थी सुरक्षिततेला महायुती सरकारचे पहिले प्राधान्य
एकंदरीत, वाढत्या जागतिक हवामान बदलाचा आणि स्थानिक पातळीवरील उष्णतेच्या तीव्रतेचा विचार करूनच महायुती सरकार शिक्षण क्षेत्रात हे मोठे बदल करत आहे. जून महिन्याच्या पहिल्या आठवड्यात राज्यातील पावसाच्या स्थितीचा आणि तापमानाचा सविस्तर आढावा घेऊनच शिक्षण विभाग अंतिम परिपत्रक जारी करेल. मात्र, मंत्र्यांनी दिलेल्या या स्पष्ट संकेतांमुळे विदर्भातील लाखो विद्यार्थ्यांना आणि पालकांना उन्हाच्या त्रासापासून वाचण्यासाठी सुमारे ११ दिवसांची अतिरिक्त सुट्टी मिळण्याची शक्यता आता जवळपास निश्चित मानली जात आहे.
हेही वाचा – Mumbai Water Crisis: मुंबईत पाण्याची आणीबाणी? सात तलावांतील साठा चिंताजनक पातळीवर; BMC सतर्क