मुंबई: मुंबईतील उपनगरांचे पालकमंत्री आणि भाजप आमदार आशिष शेलार यांनी महापालिका प्रशासनाला निर्देश दिले आहेत की, ‘मुंबईतील उंदीर मारण्याच्या मोहिमेची’ गेल्या तीन महिन्यांसाठी चौकशी करण्यात यावी. गेल्या सहा महिन्यांत महापालिकेने 2.5 लाख उंदीर मारल्याचा दावा केला असून, 1 जून ते 21 जूनपर्यंत विषारी गोळ्यांनी 1741 उंदर ठार केले गेले, तर 2015 मुषक पिंजर्यात पकडण्यात आले. तथापि, साऱ्या आकडेवारी संदिग्ध असल्याचे मंत्री शेलार यांनी म्हटले आहे.
कशी राबवली जाते गृह राजकारणातील उंदीर मारण्याची मोहीम?
उंदीर मारताना विषारी गोळ्या: साधारणतः विषारी तंत्राचा वापर करून रुंदीकरण करणे.
पिंजऱ्यानी पकडणं: व्यावसायिक आणि नैसर्गिक दोन्ही पद्धतींचा समावेश.
जोखमी व वातावरण: विषाची वाढलेली पातळी, पाळीव प्राण्यांवर परिणाम, आणि पर्यावरणीय असंतुलन.
मंत्री शेलार म्हणाले 'उंदीर किती मारले? कुठे टाकले? किती विभागात कारवाई झाली? याचे चित्रण करण्यात आलं का?' पालिकेने अहवालात स्पष्टता ठेवली नसल्याचा आरोप त्यांनी केला.
हेही वाचा: 'पुष्पा' स्टाईल सुगंधी तंबाखूची वाहतूक; 11 लाखांचा मुद्देमाल जप्त, दोघांना अटक
ही चौकशी अतिरिक्त आयुक्तांच्या मार्गदर्शनाखालीत करण्यात येणार असून, पिंजर्यांच्या फोटोंचे, विषारी गोळ्यांच्या वापराचे नमुने, वितरण आणि निस्पंदन याची पूर्ण तपासणी झाली पाहिजे. अहवाल सादर करण्याचे आदेश पालिकेच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांना देण्यात आले आहेत.
शहरात सार्वजनिक आरोग्य आणि नैसर्गिक मध्यमात संतुलन राखण्यासाठी पारदर्शक आणि जबाबदार धोरण लागू करण्याची गरज असल्याचे मंत्री शेलार यांचं मत आहे. मुंबईकरांना ही मोहिम योग्य रितीने पार पडावी, यासाठी पुढील तपास व मार्गदर्शनाची अपेक्षा व्यक्त केली आहे.