Maharashtra Weather Update: फेब्रुवारीच्या मध्यावर येताच महाराष्ट्रातील हवामानाने पुन्हा एकदा कलाटणी घेतली आहे. काही दिवसांपूर्वी अवकाळी पावसाची शक्यता व्यक्त केली जात होती; मात्र सध्या तरी राज्यावर पावसाचे संकट टळल्याचे चित्र आहे. तरीदेखील वाढत्या तापमानामुळे नागरिकांनी सावध राहावे, असा इशारा IMDने दिला आहे.
कोकण किनारपट्टीपासून विदर्भापर्यंत बहुतांश भागात कोरडे आणि उष्ण हवामान कायम आहे. मुंबई, ठाणे आणि नवी मुंबई परिसरात आज उष्ण व दमट वातावरणाचा अनुभव येणार आहे. दुपारच्या सुमारास तापमान 35 ते 36 अंश सेल्सिअसच्या आसपास पोहोचण्याची शक्यता असून, आर्द्रता जास्त असल्याने उकाडा अधिक जाणवेल. रात्रीच्या वेळी तापमानात किंचित घट होईल; मात्र दमटपणा कायम राहणार आहे.
पश्चिम महाराष्ट्रात सकाळी हलका गारवा जाणवेल. पहाटेच्या वेळी किमान तापमान 18 ते 20 अंशांच्या दरम्यान राहू शकते. मात्र दुपारी सूर्यकिरणांचा प्रभाव वाढल्याने तापमान 36 ते 37 अंशांपर्यंत जाऊ शकते. त्यामुळे सकाळ आणि संध्याकाळी हवामान तुलनेने सुखद असले तरी दुपारच्या वेळेत उष्णतेची तीव्रता जाणवेल.
हेही वाचा: RBI Credit Card Rules: बँका आता मनमानी करू शकणार नाहीत! क्रेडिट कार्ड वापरणाऱ्यांसाठी RBIचे नवे नियम जाहीर
मराठवाडा आणि विदर्भात परिस्थिती अधिक उष्ण राहणार आहे. मराठवाड्यात कमाल तापमान 37 ते 38 अंशांच्या आसपास राहण्याची शक्यता आहे, तर विदर्भातील काही भागांत तापमान 39 अंशांच्या उंबरठ्यावर पोहोचू शकते. या भागात कोरडे हवामान असल्याने दुपारच्या वेळेत कडक ऊन आणि उष्णतेची लाट जाणवू शकते.
हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार, आज राज्यातील बहुतांश भागात आकाश स्वच्छ राहील. ढगाळ वातावरणाची शक्यता अत्यल्प आहे आणि पावसाचा कोणताही अंदाज सध्या व्यक्त करण्यात आलेला नाही. मात्र कमाल तापमानात साधारण 1 अंशांची वाढ होण्याची शक्यता असल्याने उष्णतेचा परिणाम अधिक जाणवू शकतो.
हेही वाचा: CBSE Board Exams 2026 : ऑल दी बेस्ट! आजपासून CBSE बोर्ड परीक्षेला सुरुवात; देशभरातून 45 लाख विद्यार्थी बसणार परीक्षेला
तज्ज्ञांच्या मते, हवेतील आर्द्रता आणि तापमान वाढल्यामुळे दुपारच्या वेळेत नागरिकांनी काळजी घेणे आवश्यक आहे. विशेषतः लहान मुले, ज्येष्ठ नागरिक आणि बाहेर काम करणाऱ्या व्यक्तींनी पुरेसे पाणी पिणे आणि उन्हात दीर्घकाळ राहणे टाळावे.
राज्यावर तातडीचा पावसाचा धोका नसला तरी उष्णतेचा प्रभाव वाढत असल्याने नागरिकांनी सतर्क राहणे गरजेचे आहे. येत्या काही दिवसांत तापमानात आणखी वाढ होण्याची शक्यता हवामान विभागाने व्यक्त केली आहे. त्यामुळे उन्हाळ्याची चाहूल फेब्रुवारीतच लागल्याचे चित्र सध्या महाराष्ट्रात पाहायला मिळत आहे.