Robot In Indian Army : संरक्षण संशोधन आणि विकास संघटनेचे (DRDO) शास्त्रज्ञ एक मानवीय रोबोट तयार करत आहेत, जो लष्करी मोहिमांमध्ये भाग घेऊ शकतो. यापूर्वी भारताने 100 रोबोट कुत्र्यांची निर्मिती केली आहे. या रोबोटसचे प्रदर्शन कोलकाता येथे 26 जानेवारी 2025 या दिवशी प्रजासत्ताक दिनानिमित्त आयोजित परेडमध्ये करण्यात आले होते. या कुत्र्यांचे नाव 'संजय' ठेवण्यात आले आहे.
एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, हा रोबोट बनवण्याचा उद्देश सैनिकांच्या जीवाला धोका न पोहोचवता उच्च जोखीम असलेल्या भागात मोहिमा पार पाडणे हा आहे. ईटीच्या अहवालानुसार, डीआरडीओ अंतर्गत एका प्रमुख प्रयोगशाळेतील संशोधन आणि विकास प्रतिष्ठान (अभियंते) हे मशीन विकसित करत आहेत. हा रोबोट विशेषतः अशा वातावरणात सैनिकांचे संरक्षण करण्यासाठी डिझाइन केला जात आहे, जिथे धोका जास्त आहे.
हेही वाचा - 17 डॉक्टर अपयशी, शेवटी AI ने वाचवले 4 वर्षांच्या मुलाचे प्राण! ChatGPT वरून दुर्मीळ आजाराचा लागला पत्ता
एस. ई. सेंटर फॉर सिस्टीम्स अँड टेक्नॉलॉजीज फॉर अॅडव्हान्स्ड रोबोटिक्स, पुणे येथील ग्रुप डायरेक्टर तळोले म्हणाले की, या प्रकल्पावर गेल्या चार वर्षांपासून काम सुरू आहे आणि ते 2027 पर्यंत तो पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.
एस. ई. तळोले म्हणाले की, वरच्या आणि खालच्या भागांसाठी वेगवेगळे प्रोटोटाइप विकसित केले गेले आहेत. हा ह्युमनॉइड रोबोट जंगलासारख्या कठीण भागातही काम करू शकतो. पुण्यात झालेल्या प्रगत पायांच्या रोबोटिक्सवरील राष्ट्रीय कार्यशाळेत हा रोबोट नुकताच प्रदर्शित करण्यात आला.
भारतीय लष्कराच्या रोबोटिक कुत्र्याने - संजयने - कोलकाता येथे प्रजासत्ताक दिनाच्या परेडमध्ये प्रभावी पदार्पण केले आणि मान्यवरांचे आणि प्रेक्षकांचे लक्ष वेधून घेतले. MULE (मल्टी युटिलिटी लेग्ड इक्विपमेंट) मालिकेचा भाग असलेल्या या अत्याधुनिक रोबोटिक कुत्र्यांनी त्यांच्या बहुमुखी क्षमतांचे प्रदर्शन केले, ज्यामुळे एक महत्त्वाचा तांत्रिक टप्पा गाठला गेला.
सर्व हवामानात वापरता येणारे ग्राउंड रोबोट म्हणून डिझाइन केलेले, 'संजय' रोबोटिक कुत्रे स्फोटके शोधणे आणि त्यांची विल्हेवाट लावणे, पाळत ठेवणे, परिमिती सुरक्षा आणि मालमत्ता संरक्षण यासह विविध ऑपरेशन्ससाठी सुसज्ज आहेत. ते रासायनिक, जैविक आणि आण्विक युद्ध वातावरणात ऑपरेशन्ससाठी देखील तयार आहेत. हे रोबोट पायऱ्या चढणे आणि उंच टेकड्यांसारख्या आव्हानात्मक भूभागांवर नेव्हिगेट करू शकतात आणि अडथळ्यांवर मात करू शकतात, विविध ऑपरेशनल परिस्थितींमध्ये त्यांची उपयुक्तता वाढवू शकतात.
आजपर्यंत, भारतीय लष्कराने त्यांच्या विविध युनिट्समध्ये 100 'संजय' रोबोटिक कुत्रे समाविष्ट केले आहेत, ज्यामुळे गंभीर क्षेत्रांमध्ये ऑपरेशनल कार्यक्षमता लक्षणीयरीत्या सुधारली आहे.
हेही वाचा - पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर पाकिस्तानात भीतीची छाया.. हे ट्रेंडस् आणि कीवर्डस सर्वाधिक गुगल सर्च
चीननेही अशा प्रकारची रोबोटिक उपकरणे लष्करी वापरासाठी तयार केली आहेत. मात्र, लवकरच भारत या क्षेत्रातही चांगल्या प्रकारे कामगिरी करेल, असा पूर्ण विश्वास भारतीय तज्ज्ञांना वाटत आहे. तसेच, ही सर्व उपकरणे पूर्णपणे भारतीय बनावटीची असल्यामुळे ही देशासाठी अभिमानाची बाब असेल. भारतीय लष्कर आणि लष्करी शस्त्रास्त्रांनी नुकतीच पाकिस्तानविरोधातल्या लढाईत आपली चुणूक दाखवली आहे. यानंतर चीनमधील लष्करी शस्त्रास्त्रनिर्मिती करणाऱ्या कंपन्यांचे शेअर्स पडले आहेत.